thong bao cienco4

Giải đáp

Thanh tra giao thông có được dừng xe và kiểm tra giấy tờ?

Thứ Năm, 10/12/2015, 02:56 CH | Lượt xem: 9059

Hỏi: Chào luật sư, cho tôi hỏi trường hợp Thanh tra giao thông có được phép dừng xe đang lưu thông để kiểm tra hành chính không, nếu có thì trong trường hợp nào và những loại phương tiện nào? Xin cảm ơn luật sư tư vấn.

 

Trả lời tư vấn:
 

Theo Thông tư số 08/2010/TT-BGTVT quy định nhiệm vụ, quyền hạn của Thanh tra đường bộ quy định nhiệm vụ, quyền hạn của Thanh tra thì lực lượng Thanh tra đường bộ bao gồm: Thanh tra Bộ GTVT, Thanh tra Tổng cục Đường bộ Việt Nam, Thanh tra Sở GTVT và các tổ chức, cá nhân có liên quan đến hoạt động thanh tra chuyên ngành về giao thông đường bộ.

 

Điều 4 Thông tư quy định cụ thể về các trường hợp Thanh tra giao thông đường bộ được dừng phương tiện giao thông:

 

“1. Dừng phương tiện giao thông đường bộ trong trường hợp cấp thiết để kịp thời ngăn chặn hậu quả có thể xảy ra đối với công trình đường bộ theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 86 Luật Giao thông đường bộ, cụ thể như sau:

 

a) Phương tiện giao thông đường bộ đang lưu hành có dấu hiệu vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường bộ

b) Phương tiện giao thông đường bộ đang lưu hành có dấu hiệu vượt khổ giới hạn cho phép của cầu, đường bộ;

 

c) Xe bánh xích lưu thông trực tiếp xích trên đường làm hư hại đường bộ;

 

d) Phương tiện giao thông đường bộ đổ đất, vật liệu xây dựng, các phế liệu khác trái phép lên đường bộ hoặc vào hành lang an toàn đường bộ.

 

Hỗ trợ trực tuyến